Quyền sở hữu nhà của người có quốc tịch Việt Nam

Thứ hai, 27/05/2019, 09:16 GMT+7
Chia sẻ tin này qua: Chia sẻ qua Facebook Chia sẻ qua Google+ Chia sẻ qua Twitter

Tôi đang định cư ở Mỹ, có quốc tịch Mỹ, đồng thời tôi cũng có hộ chiếu việt Nam. Tôi dự định mua một thửa đất ở xã Thanh Cao, Hà Nội, vậy tôi có được đứng tên sổ đỏ hay không?

Nếu tôi không được quyền đứng tên, tôi phải nhờ người em họ đứng tên giùm, để phòng ngừa tranh chấp sau này, tôi nên làm những thủ tục giấy tờ như thế nào, nhằm bảo vệ tài sản cứ tôi sau này. Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

luat_dat_daiHình minh họa. Nguồn: internet

Trả lời:

“Điều 13. Người có quốc tịch Việt Nam

1. Người có quốc tịch Việt Nam bao gồm người đang có quốc tịch Việt Nam cho đến ngày Luật này có hiệu lực và người có quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật này.

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà chưa mất quốc tịch Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam trước ngày Luật này có hiệu lực thì vẫn còn quốc tịch Việt Nam.

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài chưa mất quốc tịch Việt Nam mà không có giấy tờ chứng minh quốc tịch Việt Nam theo quy định tại Điều 11 của Luật này thì đăng ký với cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài để được xác định có quốc tịch Việt Nam và cấp Hộ chiếu Việt Nam.

Chính phủ quy định chi tiết khoản này.”

Như vậy theo như bạn trình bày thì bạn là người có 2 quốc tịch Mỹ và Việt Nam nên bạn vẫn có đầy đủ quyền và nghĩa vụ của một người công dân Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam. Trong đó có quyền sử dụng đất và sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Theo đó bạn hoàn toàn có quyền đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất.

 

CafeLand kết hợp với Công ty Luật Hợp danh Thiên Thanh


Người viết : (Báo CafeLand kết hợp với Công ty Luật Hợp danh Thiên Thanh)